Đất do nhiều người quản lý, không xác định ai là người trồng cây. Việc giải quyết thừa kế đối với cây trồng này như thế nào?

Cảm ơn luật sư! (Người hỏi: Nguyễn Thanh Duy, tỉnh Hưng Yên).

 

Trả lời:

Việc giải quyết thừa kế đối với cây trồng trên đất trong trường hợp này là vấn đề đánh giá chứng cứ, không thể trả lời là chấp nhận hay không chấp nhận ý kiến của ai nếu không xem xét toàn diện, khách quan vụ án. Trường hợp này cần áp dụng những nguyên tắc cơ bản của chứng cứ (ai đưa ra sự kiện thì phải chứng minh, những sự kiện không phải chứng minh...) theo quy định tại Điều 6 về Cung cấp chứng cứ và chứng minh trong tố tụng dân sự, Điều 91 về Nghĩa vụ chứng minh, Điều 92 về Những tình tiết, sự kiện không phải chứng minh... trong Bộ luật tố tụng dân sự năm 2015.

Do vậy, đất đã là di sản thừa kế thì những người yêu cầu xác định có công sức đóng góp, có công sức đối với cây trồng trên đất sẽ có nghĩa vụ chứng minh. Nếu không có chứng cứ khác thì xác định cây trồng trên đất thuộc di sản thừa kế.

Tham khảo thêm một số bài viết liên quan:

Đất chưa có sổ đỏ có được lập di chúc để lại thừa kế hay không ?

Tranh chấp tài sản thừa kế là đất đã chuyển nhượng bằng giấy viết tay thì xử lý thế nào ?

Con sinh ra bằng hình thức thụ tinh nhân tạo có được hưởng di sản thừa kế không ?

Di chúc của một người định đoạt cả tài sản chung vợ chồng có hợp pháp hay không ?

Người gốc Việt ở nước ngoài thì lập di chúc như thế nào ? Không biết chữ có được lập di chúc ?

Văn bản không có tiêu đề di chúc nhưng có nội dung định đoạt tài sản có hợp pháp không ?

Tranh chấp đất thừa kế nằm trong khu vực giải tỏa thì tòa án có giải quyết không ?

Người nước ngoài có được nhận di sản thừa kế là quyền sử dụng đất tại Việt Nam hay không ?

Đất có nhà từ đường, nhà thờ họ thì có phải chia di sản thừa kế hay không ?

Đã định cư ở nước ngoài có thể trở về khởi kiện yêu cầu chia di sản thừa kế đất đai ?

Quyền ưu tiên mua nhà của Nhà nước có phải là di sản thừa kế hay không ?

Mua nhà trả góp mà chưa trả xong tiền có phải là di sản thừa kế không ?

Khi nào người trực tiếp quản lý, sử dụng nhà ở là di sản thừa kế được tính công sức quản lý ?

Mọi vướng mắc pháp lý liên quan đến việc chia tài sản thừa kế, vui lòng liên hệ trực tiếp: Dịch vụ luật sư tư vấn pháp luật thừa kế trực tuyến qua tổng đài điện thoại, gọi ngay số: 1900.6162

Luật Minh Khuê (tổng hợp & phân tích)