Luật sư tư vấn về chủ đề "trường giáo dưỡng"

trường giáo dưỡng | Luật Minh Khuê - Trang tin tư vấn pháp luật, tổng đài luật sư tư vấn, bài viết giải đáp pháp luật về chủ đề trường giáo dưỡng.

Cha mẹ có quyền gửi con đi trại giáo dưỡng hay không?

Cha mẹ có quyền gửi con đi trại giáo dưỡng hay không?
Thưa Luật sư, tôi có một vấn đề mong các luật sư giải đáp: Trẻ vị thành niên chưa vi phạm pháp luật nhưng ở trong gia đình thường hay quậy pháp, bỏ học, bỏ nhà đi bụi. Vậy cha mẹ có quyền gửi đơn xin cho con đi trại giáo dưỡng không ạ ? Tôi xin chân thành cảm ơn! Người gửi: P.H

Biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng đối với người dưới 18 tuổi phạm tội

Biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng đối với người dưới 18 tuổi phạm tội
Người dưới 18 tuổi phạm tội, nếu họ đạt một số điều kiện nhất định và không nhất thiết phải áp dụng hình phạt thì Cơ quan có thẩm quyền sẽ áp dụng những biện pháp khác nhằm đảm bảo lợi ích tốt nhất của họ. Vậy biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng được quy định như thế nào?

Giải quyết trường hợp hết thời hạn chấp hành biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc

Giải quyết trường hợp hết thời hạn chấp hành biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc
Khi hết thời hạn chấp hành các biện pháp đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc thì phải tiến hành thủ tục như thế nào đối với trại viên, học sinh? Bài viết dưới đây sẽ chia sẻ quy định pháp luật hiện hành về nội dung này để bạn đọc hiểu rõ hơn.

Chấm dứt việc chấp hành biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn, biện pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng, giảm hoặc miễn chấp hành hình phạt

Chấm dứt việc chấp hành biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn, biện pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng, giảm hoặc miễn chấp hành hình phạt
Người dưới 18 tuổi bị kết án có thể được chấm dứt việc chấp hành biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn, biện pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng, giảm hoặc miễn chấp hành hình phạt khi có đủ điều kiện quy định tại Điều 95 hoặc Điều 96 hoặc Ðiều 105 của Bộ luật hình sự.

Thủ tục thi hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng theo quy định mới nhất

Thủ tục thi hành biện pháp tư pháp giáo dục tại trường giáo dưỡng theo quy định mới nhất
Thi hành biện pháp tư pháp đưa vào trường giáo dưỡng là việc cơ quan, người có thẩm quyền theo quy định đưa người chưa thành niên phạm tội nhưng không phải chịu hình phạt vào trường giáo dưỡng để giáo dục theo bản án, quyết định của Tòa án. Vậy thẩm quyền, thủ tục được quy định cụ thể như thế nào?

Thông tư liên tịch số 04/2010/TTLT-BCA-BYT của Bộ Công an-Bộ Y tế : Hướng dẫn việc khám bệnh, chữa bệnh cho người bị tạm giữ, tạm giam, phạm nhân, trại viên cơ sở giáo dục, học sinh trường giáo dưỡng tại bệnh viện của nhà nước

Thông tư liên tịch số 04/2010/TTLT-BCA-BYT của Bộ Công an-Bộ Y tế : Hướng dẫn việc khám bệnh, chữa bệnh cho người bị tạm giữ, tạm giam, phạm nhân, trại viên cơ sở giáo dục, học sinh trường giáo dưỡng tại bệnh viện của nhà nước
Hướng dẫn việc khám bệnh, chữa bệnh cho người bị tạm giữ, tạm giam, phạm nhân, trại viên cơ sở giáo dục, học sinh trường giáo dưỡng tại bệnh viện của Nhà nước

Bố mẹ có thể đưa con hư vào trường giáo dưỡng không?

Bố mẹ có thể đưa con hư vào trường giáo dưỡng không?
Kính chào luật sư, tôi có vấn đề sau rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư: Tôi có con gái năm nay 16 tuổi, nó rất hư, thường xuyên bỏ học, bỏ nhà cùng bạn bè đi chơi, chơi điện tử, cãi bố mẹ rất nhiều. Gia đình tôi đã hết sức khuyên răn và các biện pháp khác nhưng không thể khuyên nhủ được cháu.