Luat Minh Khue

hưởng chế độ thai sản

hưởng chế độ thai sản - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về hưởng chế độ thai sản

Nghỉ việc lúc mang thai có được hưởng bảo hiểm thai sản không?

Nghỉ việc lúc mang thai có được hưởng bảo hiểm thai sản không?
Chào luật sư, tôi có vướng mắc mong quý luật sư tư vấn giúp: công ty tôi đã đóng bảo hiểm xã hội và bảo hiểm y tế cho tôi từ tháng 04 năm 2013 đến tháng 03 năm 2018. Nhưng tôi nghỉ việc xong mới biết đã mang thai được một tháng (tức mang thai từ tháng 02 cho đến nay).

Chế độ thai sản khi đóng Bảo hiểm xã hội mới cập nhật

Chế độ thai sản khi đóng Bảo hiểm xã hội mới cập nhật
Luật sư cho em hỏi chút ạ: em đã đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 05 năm 2012 đến tháng 07 năm 2017. Sau đó, em chuyển việc nên dừng đóng bảo hiểm xã hôi, đến ngày 01 tháng 10 năm 2017 em mới đóng bảo hiểm xã hội lại tại cơ quan em làm việc. Em có bầu và dự sinh bé vào ngày 05 tháng 04 năm 2018. Vậy cho em hỏi, như vậy em có được hưởng chế độ thai sản không ạ? Em mong luật sư hỗ trợ giải đáp giúp em ạ. Mong sớm nhận đuợc phản hồi của luật sư, mẹ con em cảm ơn nhiều nhiều ạ!

Nghỉ việc rồi có được hưởng chế độ thai sản không?

Nghỉ việc rồi có được hưởng chế độ thai sản không?
Thưa Luật sư! Tôi có vấn đề muốn hỏi: Trước kia tôi đã đóng BHXH được 14 tháng nhưng tôi đã nghỉ việc hơn một năm. Hiện giờ tôi đã có thai được 06 tháng. Liệu tôi có được hưởng chế độ thai sản của 14 tháng tôi đã đóng BHXH không?

Chồng nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản không ?

Chồng nghỉ việc có được hưởng chế độ thai sản không ?
Dear, cho tôi hỏi vấn đề như bên dưới: Theo thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH mục 2 Điều 9 Khoản 2a đối với trường hơp chỉ có cha tham gia BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi vợ sinh thì được nhận 2 tháng lương cơ sở, (điều kiện hưởng trợ cấp 1 lần khi sinh con). Trường hợp của tôi: Tôi tham gia bảo hiểm xã hội được 5 năm nhưng tôi đã nghỉ việc trước ngày vợ sinh đúng 1 tháng, như vậy tôi hội tụ đủ điều kiện là đóng BHXH đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi vợ sinh

Điều chuyển người lao động làm công việc khác sau khi nghỉ thai sản ?

Điều chuyển người lao động làm công việc khác sau khi nghỉ thai sản ?
Thưa luật sư! Tôi làm việc tại vị trí kiểm soát viên theo hợp đồng xác định thời hạn cho công ty tôi được 5 năm thì nghỉ chế độ thai sản , Tháng 6 vừa rồi , tôi quay trở lại làm việc thì được công ty thông báo vị trí công việc của tôi đã được người khác thay thế và điều chuyển tôi làm 1 công việc khác .Không đồng ý với viêc thông báo bằng miệng mà không có quyết định chính thức nào của công ty , tôi đề nghị công ty phải có văn bản điều chuyển công tác thì hôm sau tôi nhận được thông báo với nội dung : Nhân viên thay thế vị trí của tôi ó những biểu hiện công việc xuất sắc hơn hẳn tôi nên công ty quyết định điều chuyển tôi xuống làm công nhân lắp ráp mặc dù trong khi đảm nhiệm công việc tôi không để xảy ra sai sót à hoàn thành tốt nhiệm vụ

Đóng bảo hiểm ngắt quãng có được hưởng chế độ thai sản không ?

Đóng bảo hiểm ngắt quãng có được hưởng chế độ thai sản không ?
Thưa luật sư, tôi xin hỏi trước đây tôi công tác tại UBND TT HHT phụ trách công tác TBXH được hưởng hợp đồng định biên có BHXH-BHYT nhưng năm 2014 chuyển thành hợp đồng thời vụ không có BHXH, tôi chuẩn bị sinh con thì tôi có được hưởng chế độ bảo hiểm không. Xin cảm ơn.

Cách tính tiền lương khi quay lại làm việc trong thời gian nghỉ thai sản ?

Cách tính tiền lương khi quay lại làm việc trong thời gian nghỉ thai sản ?
Thưa luật sư! Tôi là giáo viên vùng 3, được nghỉ thai sản 6 tháng tính từ 25/6/2015. Hiện nay sức khỏe tôi đã ổn định và tôi dự tính đến ngày 25/10/2015 sẽ đi làm lại. Khi đó tiền lương của tôi sẽ được tính theo lương trước khi nghỉ hay tính hợp đồng theo tiết. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Tính thời gian được nghỉ thai sản ?

Tính thời gian được nghỉ thai sản ?
Thưa luật sư! Em xin hỏi luật sư câu hỏi như sau ạ: Em có quyết định đi làm từ ngày 11/05/2015 và đã đóng bảo hiểm từ ngày đó, em dự kiến sinh vào đầu tháng 12/12/2015. Vậy có phải đến tháng 11/2015 là em đã đủ đóng đủ 6 tháng bảo hiểm và em có thể nghỉ làm để chờ sinh chưa ạ. Hay em phải làm tiếp tháng 12 nữa ạ. Luật sư tư vấn giúp em với ạ? Em xin chân thành cảm ơn.

Có được hưởng chế độ thai sản khi nghỉ phép

Có được hưởng chế độ thai sản khi nghỉ phép
Thưa luật sư, tôi muốn hỏi về hưởng chế độ thai sản đối với trường hợp sau : - Tôi đã tham gia đóng bảo hiểm nhiều năm, và gần đây nhất do cơ cấu group công ty nên tôi vừa chuyển sang công ty mới đóng tháng 2/2016 (tháng 1/2016 và trước đó đóng từ công ty khác), nay tôi có thai được 2 tháng rưỡi. Nhưng nếu thai tôi yếu bác sĩ chỉ định cần nghỉ ngơi không hoạt động đi lại

Tính thời gian hưởng chế độ thai sản ?

Tính thời gian hưởng chế độ thai sản ?
Thưa luật sư! Hiện tại 15/12 em có bầu 1 tháng, đầu tháng 1 em bắt đầu đóng bảo hiểm, đến hết tháng 7 em dự định nghỉ sinh thì em có được hưởng chế độ bảo hiểm không? Và nếu được thì em nhận từ công ty hay bảo hiểm trả tiền trực tiếp cho em. Em xin chân thành cảm ơn.

Hồ sơ hưởng chế độ dưỡng sức sau thai sản

Hồ sơ hưởng chế độ dưỡng sức sau thai sản
Thưa luật sư. Đối với người lao động chỉ cần 2 giấy tờ đó thôi là được hưởng chế độ nghỉ dưỡng sau thai sản hay cần giấy tờ gì nữa không ạ? Đối với từng trường hợp cần những giấy tờ khác nhau ạ? Em cảm ơn nhiều ạ?

Hồ sơ hưởng chế độ dưỡng sức sau thai sản?

Hồ sơ hưởng chế độ dưỡng sức sau thai sản?
Thưa luật sư. Đối với người lao động chỉ cần 2 giấy tờ đó thôi là được hưởng chế độ nghỉ dưỡng sau thai sản hay cần giấy tờ gì nữa không ạ? Đối với từng trường hợp cần những giấy tờ khác nhau ạ? Em cảm ơn nhiều ạ?

Đang mang thai thì hết hợp đồng có được hưởng thai sản ?

Đang mang thai thì hết hợp đồng có được hưởng thai sản ?
Thưa Luật sư, em vào công ty làm từ tháng 11/2014 đến tháng 11/2015 thì em hết hạn hợp đồng, trong thời gian này em đang mang thai được 4 tháng và sẽ dự sinh vào ngày 22/1/2016. Nếu tháng 11/2015 em bị chấm dứt hợp đồng thì em có được hưởng chế độ thai sản không? Em xin chân thành cảm ơn.

Đóng bảo hiểm không liên tục có được hưởng chế độ thai sản không?

Đóng bảo hiểm không liên tục có được hưởng chế độ thai sản không?
Thưa luật sư! Em vào công ty từ tháng 9/2012! đóng bảo hiểm đầy đủ, hiện tại em đang mang thai và ngày dự sinh là cuối tháng 7/2016. Trong thời gian năm 2015 có tháng 3 và tháng 12 do sức khỏe em nghỉ không lương và không đóng bảo hiểm được hai tháng đó. Vậy khi nghỉ sinh em có được nhận đầy đủ chế độ thai sản không ạ. Và chế độ thai sản của em là bao nhiêu ạ.(lương cơ bản của em năm 2016 là 4.300.000đ). Mong luật sư giải đáp giúp em!

Đóng bảo hiểm ở hai công ty khác nhau có được hưởng chế độ thai sản?

Đóng bảo hiểm ở hai công ty khác nhau có được hưởng chế độ thai sản?
Gửi Luật sư! Tôi có vấn đề muốn hỏi Luật sư: Tôi nghỉ việc ở công ty cũ 9/2013 và đã tham gia BHXH đến tháng 9/2013: 01 năm 6 tháng. Đến tháng 1/2014 tôi vào làm việc ở công ty mới và tiếp tục đóng BHXH từ tháng 7/2014. Tuy nhiên tháng 3/2014 tôi mang thai dự kiến sinh con vào đầu tháng 12/2014. Như vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không?

Đóng nhờ bảo hiểm để hưởng thai sản ở công ty khác có được không?

Đóng nhờ bảo hiểm để hưởng thai sản ở công ty khác có được không?
Thưa Luật sư! Cho em xin hỏi: Em có 1 người bạn hiện mang thai được 4 tháng dự sinh vào 20/1/2016 giờ bạn ấy muốn tham gia đóng BHXH để được hưởng trợ cấp sau sinh. Nhưng nếu tham gia từ bây giờ tháng 9/2015 thì tới lúc sinh chưa đủ 6 tháng liên tiếp đóng Bảo hiểm. Vậy có được phép đóng lùi lại từ tháng 7/2015 không ạ?

Tư vấn xin gia hạn thẻ BHYT ?

Tư vấn  xin gia hạn thẻ BHYT ?
Kính chào Công ty luật Minh Khuê ! Em có một vấn đề thắc mắc về bảo hiểm rất mong được giải đáp : Cho em hỏi hạn cuối cùng nộp hồ sơ xin gia hạn thẻ BHYT là ngày bao nhiêu ạ? Khi em nhớ ra thẻ BHYT sắp hết hạn thì cũng đã sang tháng 12 mà theo thông tin em đọc được trên 1 trang web thì họ viết nếu thời hạn thẻ BHYT là 31/12 thì thời hạn xin gia hạn vào ngày 31/11.. Như vậy em không thể nộp hồ sơ xin gia hạn thẻ BHYT nữa đúng không ạ?

Tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội có được hưởng chế độ thai sản ?

Tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội có được hưởng chế độ thai sản ?
Chào luật sư! Cho em hỏi một chút thắc mắc như sau về hưởng chế độ thai sản của BHXH. Em làm tại công ty và đóng BHXH đến ngày 1/6/2015 thì em nghỉ việc và chốt sổ được 2 năm 7 tháng và em cũng chưa rút một khoản bảo hiểm nào. Đến nay tháng 12 em lại tiếp tục làm việc tại công ty đó nhưng chưa đóng bảo hiểm lại.