Luat Minh Khue

trợ cấp thôi việc

trợ cấp thôi việc - Luật Minh Khuê cập nhật các chủ đề về trợ cấp thôi việc

Quyền lợi mà người lao động được hưởng (trợ cấp thôi việc, thất nghiệp...) khi công ty chấm dứt hợp đồng lao động ?

Quyền lợi mà người lao động được hưởng (trợ cấp thôi việc, thất nghiệp...) khi công ty chấm dứt hợp đồng lao động ?
Kính chào luật sư: Tôi có cau hỏi mong được luật sư tư vấn như sau: Tháng 12/1998 tôi ký hợp đồng là chuyên viên chính thức và đóng bảo hiểm tại công ty A. Tháng 12/2006 tôi được biệt phái sang làm công ty con B (công ty A là đại diện góp vốn). Tháng 9/2013 tôi chấm dứt hợp đồng lao động với công ty A và hưởng trợ cấp thôi việc từ tháng 10/1998 đến 12/2008 với mức như sau: (10,5 năm x0,5) x 4.177.000 đồng = 21.614.250 đồng;

Khi nào được chi trả trợ cấp thôi việc ?

Khi nào được chi trả trợ cấp thôi việc ?
Thưa luật sư, Công ty tôi là Công ty cổ phần hoá từ Xí nghiệp nhà nước. Năm 2013, Công ty tôi đã giải quyết chế độ trợ cấp thôi việc cho người lao động khi thôi việc tại thời điểmnăm 2013. Tuy nhiên khi đó chúng tôi giải quyết chưa đủ theo quy định của pháp luật. Đến năm 2017 hiện nay, người lao động mới tìm hiểu ra và đang có yêu cầu khởi kiện đối với việc giải quyết chế độ này. Công ty chúng tôi đang băn khoăn về thời hiệu khởi kiện trong trường hợp này còn hay không ?

Người lao động ký hợp đồng lao động với công ty nhà nước đang trong quá trình cổ phần hóa có được thanh toán trợ cấp thôi việc không ?

Người lao động ký hợp đồng lao động với công ty nhà nước đang trong quá trình cổ phần hóa có được thanh toán trợ cấp thôi việc không ?
Nội dung yêu cầu: “Tôi làm việc từ năm 1995 đến 2004 tại Công ty Nhà Nước A theo hợp đồng lao động không thời hạn, với mức lương ghi trên hợp đồng: hệ số lương khởi điểm ( theo thang bảng lương của Nhà nước) và được xét nâng lương theo quy định của nhà nước ( trong thời gian nầy cứ 3 năm tôi được nâng lương một bậc).

Người lao động nghỉ trước thời gian hưu có được trả trợ cấp thôi việc không?

Người lao động nghỉ trước thời gian hưu có được trả trợ cấp thôi việc không?
Thưa luật sư, tôi có câu hỏi xin được tư vấn như sau: Tôi tên là V (nữ) sinh ngày 08/11/1961 đủ tuổi nghỉ hưu ngày 08/11/2016 (hợp đồng lao động ký với công ty là không xác định thời hạn). Thời gian tham gia BHXH là 30 năm. Ngày 28/07/2016 tôi làm đơn xin nghỉ việc kề từ ngày 16/09/2016. Lý do: chăm sóc gia đình. Xin Luật sư tư vấn giúp hai vấn đề sau:

Tiền trợ cấp thôi việc có phải chịu thuế thu nhập cá nhân hay không ?

Tiền trợ cấp thôi việc có phải chịu thuế thu nhập cá nhân hay không ?
Chào Luật sư ! Công ty tôi đang giải quyết chế độ trợ cấp thôi việc cho người lao động. Người này vào làm việc từ tháng 8/2008 đến tháng 5/2017. Công ty tôi đang tiến hành giải quyết chế độ trợ cấp thôi việc theo đúng quy định của Điều 48 Bộ Luật lao động năm 2012. Tôi rất băn khoăn không biết khoản này có phải tính đóng thuế thu nhập cá nhân hay không ? Mong Công ty Luật Minh Khuê giải đáp giúp tôi !

Người sử dụng lao động "ép" người lao động phải nghỉ việc ?

Người sử dụng lao động "ép" người lao động phải nghỉ việc ?
Xin chào Luật sư! Em có một vấn đề liên quan đến công việc muốn tham khảo ý kiến luật sư, mong Luật sư tư vấn giúp em ạ. Hiện tại em đang làm Admin cho 1 công ty Bánh kẹo. Công việc của em là công việc của 1 nhân viên văn phòng và ký hợp đồng không thời hạn (nhưng em không giữ bản hợp đồng, công ty giữ hết). Em làm việc đến nay là 4 năm 3 tháng.

Phải làm gì khi công ty không trả lương và chế độ cho người lao động sau khi thôi việc ?

Phải làm gì khi công ty không trả lương và chế độ cho người lao động sau khi thôi việc ?
Thưa luật sư, tôi là năm nay 25 tuổi, đã có 3 năm lao động tại một cơ quan nhà nước. hợp đồng gần nhất của tôi là hợp đồng 2 năm (từ tháng 11.2014 - tháng 11.2016). trong thời gian lao động tôi không bị phạt kỷ luật, làm việc năng suất thậm chí tháng nào cũng vượt định mức khá nhiều. tuy nhiên đến khi hết hợp đồng lao động vào ngày 30.11;

Thời gian làm việc trước năm 2009 có luật bảo hiểm thất nghiệp hay không ?

Thời gian làm việc trước năm 2009 có luật bảo hiểm thất nghiệp hay không ?
Chào luật sư công ty luật Minh Khuê. Tôi làm việc ở một công ty được từ năm 2003 đến tháng 2/2017 có ký hợp đồng lao động và có đóng bhxh. Xin hỏi luật sư tôi có được hưởng trợ cấp của công ty từ năm 2003 đến khi có luật bảo hiểm thất nghiệp không ? Nếu như công ty họ không chi trả trợ cấp thì tôi có quyền khiếu nại không ? và khiếu nại ở đâu ? xin tư vấn giúp . Chân thành cảm ơn luật sư.

Quy định của luật lao động về điều chuyển công tác và chế độ trợ cấp thôi việc ?

Quy định của luật lao động về điều chuyển công tác và chế độ trợ cấp thôi việc ?
Thưa luật sư, xin hỏi: Tôi làm việc tại nhà xuất bản giáo dục tại đà nẵng (thuộc nxbgd việt nam) từ năm 1998 đến 2004 thì chuyển qua công ty cổ phần sách giáo dục tại tp Đà Nẵng đến tháng 2 năm 2014 Nhà xuất bản quốc gia (NXBQG) Việt nam ký quyết định điều chuyển tôi về làm giám đốc cty cp sách thiết bị quảng ngãi thời hạn 3 năm. Nếu Nxbgd việt nam cho tôi nghỉ luôn vậy tôi được nhận những khoản bồi thường gì ? Đơn vị nào thanh toán? Mong luật sư trả lời giúp, chân thành cảm ơn.

Đã nhận trợ cấp thôi việc thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không ?

Đã nhận trợ cấp thôi việc thì có được hưởng trợ cấp thất nghiệp không ?
Xin hỏi luật sư, tôi đã có khoản thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp là hơn 2 năm nhưng do trễ thời gian quy định đăng ký hưởng bảo hiểm thất nghiệp nên không được hưởng ngay lúc này nữa. Tôi đã hưởng chế độ trợ cấp thôi việc 1 lần rồi, hiện giờ tôi đi làm lại như vậy sau này tôi có được hưởng chế độ bảo hiểm thất nghiệp cộng dồn lúc trước chưa hưởng không ? Xin cám ơn luậ sư.

Công ty không trả lương cho nhân viên khi nghỉ việc có vi phạm hay không ?

Công ty không trả lương cho nhân viên khi nghỉ việc có vi phạm hay không ?
Chào Luật sư. Dạ cho em hỏi vấn đề trả lương. Việc là em làm cho công ty nội thất Z. Em làm được mấy tháng, do có việc riêng nên phải nghỉ. Trước khi nghỉ em có xin ở trên và tuân thủ đúng qui định công ty là sau 15 ngày mới được nghỉ. Có sự đồng ý của quản lý thì được trả lương đúng thời hạn nhưng em đợi mãi họ không trả, liên lạc qua công ty không trả lời.