Luat Minh Khue

Tư vấn luật dân sự

Chuyên mục tư vấn pháp luật dân sự tập hợp những nội dung tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự do đội ngũ luật sư của Công ty luật Minh Khuê đã giải đáp, tư vấn cho khách hàng:  

Mức hưởng bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật hiện hành (2018).

Mức hưởng bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật hiện hành (2018).
Luật Minh Khuê xin cung cấp cho bạn đọc các quy định hiện hành về mức hưởng bảo hiểm y tế trong cả trường hợp khám chữa bệnh đúng tuyến và trái tuyến.

Làm hộ chiếu mất bao lâu thì lấy được ?

Làm hộ chiếu mất bao lâu thì lấy được ?
Kính chào anh, chị Luật sư công ty Luật Minh Khuê, qua nghiên cứu trên mạng, em thấy công ty Luật Minh Khuê rất có uy tín về tư vấn pháp luật. Em xin phép nhờ anh, chị Luật sư bớt chút thời gian tư ...

Quy định về bồi thường thiệt hại khi bị chó nhà người khác cắn

Quy định về bồi thường thiệt hại khi bị chó nhà người khác cắn
Thưa luật sư , cách đây ít hôm, khi tôi đang đi trên đường thì bị một con chó dữ nhà hàng xóm thả rông , không đeo rọ mõm cắn và bị thương khá nặng. Tôi đã đến bệnh viện để sơ cứu vết thương và tiêm ...

Thủ tục làm lại giấy khai sinh bản chính theo đúng quy định của pháp luật hiện hành.

Thủ tục làm lại giấy khai sinh bản chính theo đúng quy định của pháp luật hiện hành.
Thưa Luật sư, cho tôi hỏi tôi muốn làm lại giấy khai sinh bản chính của tôi thì tôi phải làm ở đâu và làm như thế nào? Mong Luật sư tư vấn cho tôi. Cám ơn Luật sư.

Chồng đang ở nước ngoài muốn ly hôn vợ ở Việt Nam mà không thể về Việt Nam để cùng ra tòa có được không?

Chồng đang ở nước ngoài muốn ly hôn vợ ở Việt Nam mà không thể về Việt Nam để cùng ra tòa có được không?
Chào công ty luật MINH KHUÊ.Tôi có thắc mắc cần giải đáp : Tôi hiện đang làm việc tại hàn quốc. Sau mấy năm chung sống vợ chồng tôi cảm thấy không thể tiếp tục được nữa nên muôn ly hôn. Vậy tôi viết ...

Quan hệ với bạn gái 17 tuổi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

Quan hệ với bạn gái 17 tuổi có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?
Xin chào luật sư,em muốn hỏi : Con của tôi năm nay 16 tuổi hiện đang quen với cô bạn năm nay 17 tuổi và đã có quan hệ tình dục. Về việc quan hệ nam nữ hai bên chấp thuận và tự nguyện. Liệu con tôi có ...

Thủ tục yêu cầu ngân hàng bảo lãnh thực hiện hợp đồng cho doanh nghiệp ?

Thủ tục yêu cầu ngân hàng bảo lãnh thực hiện hợp đồng cho doanh nghiệp ?
Xin chào luật sư công ty Luật Minh Khuê, công ty tôi ( bên bán) vừa ký hợp đồng trị giá 2 tỷ với công ty A ( bên mua) , theo như thỏa thuận trong hợp đồng thì sau khi công ty A thanh toán 50% số tiền ...

Quy định mới nhất về mức hỗ trợ ăn trưa cho trẻ em mẫu giáo ?

Quy định mới nhất về mức hỗ trợ ăn trưa cho trẻ em mẫu giáo ?
Luật Minh Khuê cung cấp cho bạn đọc các quy định mới nhất về mức hỗ trợ ăn trưa cho trẻ em mẫu giáo ở vùng đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật hiện hành:

Mức phạt vi phạm hợp đồng dân sự mới nhất hiện nay là bao nhiêu tiền ?

Mức phạt vi phạm hợp đồng dân sự mới nhất hiện nay là bao nhiêu tiền ?
Xin chào công ty Luật Minh Khuê, tôi có vướng mắc kính mong công ty tư vấn giúp cụ thể xin cho hỏi mức phạt vi phạm hợp đồng dân sự mới nhất năm 2018 là bao nhiêu? Có khác gì so với quy định pháp luật ...

Mức lãi suất trong hợp đồng vay bao nhiêu là đúng quy định pháp luật ?

Mức lãi suất trong hợp đồng vay bao nhiêu là đúng quy định pháp luật ?
Xin chào công ty Luật Minh Khuê, tôi có vướng mắc kính mong quý luật sư của công ty tư vấn giúp tôi như sau: Tôi có một khoản tiền tiết kiệm, dự định sẽ gửi tiền vào ngân hàng nhưng có một người bạn ...

Bảo lưu quyền sở hữu: biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ mới trong BLDS 2015

Bảo lưu quyền sở hữu: biện pháp bảo đảm thực hiện nghĩa vụ mới trong BLDS 2015
BLDS năm 2005 mặc dù đã ghi nhận vấn đề bảo lưu quyền sở hữu tại Điều 461, tuy nhiên chỉ được hiểu dưới tư cách là một thỏa thuận trong hợp đồng mua trả chậm, trả dần. Còn trong BLDS 2015, bảo lưu ...

Mẹ đơn thân có thể đăng ký khai sinh cho con không ? thủ tục như thế nào ?

Mẹ đơn thân có thể đăng ký khai sinh cho con không ? thủ tục như thế nào ?
Thưa luật sư cháu hiện 18 tuổi nhưng lúc sinh bé cháu chỉ mới 17 tuổi. Bây giờ bé đã được 2 tháng thì cháu muốn đăng ký khai sinh cho bé mà không cần giấy đăng ký kết hôn có được không ạ. Cháu bé 2 ...

Dịch vụ nổi bật